PDA

View Full Version : Các mẹ đang cho con uống loại sữa nào?

dieuphuong
03-11-2011, 11:38 AM
Chào các mẹ,
Hiện nay trên thị trường có rất nhiều loại sữa bột, sữa công thức cho trẻ, kể cả sữa xách tay.
Trên giới truyền thông hiện nay cũng đang đăng tin một số loại sữa và thực phẩm không tốt, ko đạt chất lượng, có hại cho sức khoẻ làm mình cũng lo lắng quá.
Mình làm thử một cuộc thống kê xem sản phẩm sữa bột nào đang được các bố mẹ tín nhiệm nhé?

dế_mèn
03-11-2011, 11:49 AM
Heheeh, chị ơi, ở nhà em cho bé uống sữa mẹ, xong hơn một tuổi là chuyển qua sữa bò tươi luôn, không uống sữa bột :)

kẹo lạt
03-11-2011, 12:03 PM
Em lúc đầu cho uống Dumex gold. Sau này táo bón quá nên khoảng 8 tháng là em cho cu cậu chuyển qua Enfa, thấy cũng OK lắm. Tăng cân đều, người chắc, không bị bệu :)

kẹo lạt
03-11-2011, 01:39 PM
Nhưng theo các mẹ, giá sữa nào được hơn cho thời buổi này nhỉ?

bonbon
03-11-2011, 01:41 PM
Bé nhà em đang còn bú sữa mẹ, ra năm chắc em cũng cho bú thêm sữa ngoài, vô hóng xem mấy mẹ chọn sữa gì để mua cho cu nhà em 8->

lovelymom
03-11-2011, 02:02 PM
bé con nhà mình uống meji từ ban đầu, tuy bé không to nhưng khoẻ các mẹ ạh! giá thì cũng tầm tầm không cao như hàng Abbot... hihi $-)

me_cun
03-11-2011, 06:39 PM
nhà em đều dung Enfa, mẹ thì enfa mama, con thì Kid với grow, chưa thấy gì không hài lòng :)

babypet
03-11-2011, 06:49 PM
gia đình enfa hợp cho cả nhà mình tuy giá hơi cao hơn các hãng khác nhưng mình vẫn thích!

bonglan
04-11-2011, 08:26 AM
Trước đây năm cháu trai con đứa em gái uống dumex được lắm, vừa khỏe vừa lên cân vù vù mà lại không bị bón nữa. Giờ thì thị trường sữa nhiều vô cùng, loại nào cũng quảng cáo tốt, không biết dumex có còn tốt như trước? :bz bé sinh năm 1999 cách đây cũng 10 mấy năm rồi...hihi :bz

Tracy
04-11-2011, 09:59 AM
Công chúa nhà em thì chỉ uống Enfa. Hôm trước cô hai mua bếu lon Abbott nhưng bố mẹ dỗ mấy nàng cũng ko chịu uống cuối cùng phải cho lại con cô ba

tin_tin
07-11-2011, 09:53 AM
bé nhà mình trước giờ chỉ dùng sữa Abbott, thấy vẫn phát triển đều và khỏe mạnh, nhưng thấy có bé con nhà hàng xóm chỉ dùng sữa nội Dielac cũng có vẻ tốt mà giá chỉ bằng nửa giá nhà mình. Không biết có phải mình đang cúng tiền cho các hãng sữa ngoại không nữa :-w

chalatatca
07-11-2011, 10:04 AM
bé nhà mình trước giờ chỉ dùng sữa Abbott, thấy vẫn phát triển đều và khỏe mạnh, nhưng thấy có bé con nhà hàng xóm chỉ dùng sữa nội Dielac cũng có vẻ tốt mà giá chỉ bằng nửa giá nhà mình. Không biết có phải mình đang cúng tiền cho các hãng sữa ngoại không nữa :-w

vote 1 phiếu cho Abbott giống bác này. cực kỳ yên tâm về chất lượng của sữa Abbott, nhà mình thằng lớn và nhóc em của nó đều dùng loại sữa này, giờ con trai cấp 2 mà sắp cao hơn bố rồi. Tuy nhiên giá sữa ngoại đúng là đắt thật, hộp sữa mà còn đắt hơn cả thùng bia cho bố [-(

TinaNguyen
07-11-2011, 10:07 AM
vote 1 phiếu cho Abbott giống bác này. cực kỳ yên tâm về chất lượng của sữa Abbott, nhà mình thằng lớn và nhóc em của nó đều dùng loại sữa này, giờ con trai cấp 2 mà sắp cao hơn bố rồi. Tuy nhiên giá sữa ngoại đúng là đắt thật, hộp sữa mà còn đắt hơn cả thùng bia cho bố [-(

Vậy cũng tốt, mua sữa ngoại cho bé, bố nhịn uống bia đi, cha và con đều khỏe $-)

P.S: mình ưu ái Enfa hơn :)

Gigi
07-11-2011, 10:10 AM
Nhiều mẹ dùng enfa quá ha :D. Lập hội những bà mẹ cho con uống sữa enfa với em đi, hie hie

me_bobo
07-11-2011, 10:12 AM
nhà mình thì dùng Friso. Thằng này hình như cùng cty sản xuất với Cô giá Hà Lan nên cũng khá yên tâm về chất lượng, trộm vía mấy đứa nhà mình đều phát triển bình thường khỏe mạnh cả :)

HoaHongDen
07-11-2011, 10:14 AM
Mình cho Meiji một phiếu, từ nhỏ mình được uống sữa này nên lớn lên cũng mua cho con luôn :D

me_bobo
07-11-2011, 10:14 AM
Nhiều mẹ dùng enfa quá ha :D. Lập hội những bà mẹ cho con uống sữa enfa với em đi, hie hie

Enfa trước giờ bị bao nhiêu vụ lùm xùm rồi mà còn dùng nữa hả mẹ nó? Mình thì cạch hãng sữa này ra [-(

green
07-11-2011, 10:18 AM
Trước đây năm cháu trai con đứa em gái uống dumex được lắm, vừa khỏe vừa lên cân vù vù mà lại không bị bón nữa. Giờ thì thị trường sữa nhiều vô cùng, loại nào cũng quảng cáo tốt, không biết dumex có còn tốt như trước? :bz bé sinh năm 1999 cách đây cũng 10 mấy năm rồi...hihi :bz

Dumex là của hãng sữa nào thế mẹ nó nhỉ? trước giờ mình chỉ nghe mấy hãng nổi tiếng như Friso, Abbott, Enfa với mấy hãng của Vinamilk thôi :-@

Gigi
07-11-2011, 10:19 AM
Enfa trước giờ bị bao nhiêu vụ lùm xùm rồi mà còn dùng nữa hả mẹ nó? Mình thì cạch hãng sữa này ra [-(

Vụ lùm xùm gì vậy mẹ :-ss. Em có biết đâu, 2 tập nhà em đều uống enfa từ bé đến giờ có bị gì đâu vẫn tung tăng và nhí nhảnh lắm. Mà em thấy nhiều mẹ dùng enfa đấy chứ, nếu có gì thì mọi người đâu cho dùng nhiều vậy, đúng hok nè

bonbon
07-11-2011, 10:37 AM

Tốt hay không phải theo dõi 1 thời gian mới biết nha mẹ. Bè phải tăng trưởng tốt, thông minh lanh lẹ nữa. Sữa ngoại mắc tiền vì có bổ sung nhiều dưỡng chất cho trí nào mà :D

Roseline
07-11-2011, 10:41 AM

lùm xùm thì hãng nào mà chả có, chẳng qua là các hãng cạnh tranh nhau nên cố gắng đẩy việc đó lên cao trào thôi...

bobebom
07-11-2011, 10:42 AM
1 vé cho enfa đi :D. Tăng trưởng tốt, ko bị táo bón .. hơi đắt hơn sữa nội 1 tí nhưng chất lượng chuẩn

Ca_sau
07-11-2011, 10:43 AM
Mình thì thấy Meiji với Enfa cái nào cũng xài được, ở nhà cũng có bà chị xài nên cũng so sánh duoc, chỉ có Abbott chưa sử dụng nên ko biết sao.

bo_cua_con
07-11-2011, 10:46 AM
Vụ lùm xùm gì vậy mẹ :-ss. Em có biết đâu, 2 tập nhà em đều uống enfa từ bé đến giờ có bị gì đâu vẫn tung tăng và nhí nhảnh lắm. Mà em thấy nhiều mẹ dùng enfa đấy chứ, nếu có gì thì mọi người đâu cho dùng nhiều vậy, đúng hok nè

bạn lên google search cái là ra liền ah. Đại thể là hồi đó có bà mẹ nào làm ở viện nghiên cứu gì đấy, kiểm tra thử thì thấy sữa Enfa không có đủ hàm lượng dinh dưỡng như quảng cáo, còn lôi nhau ra kiện nữa cơ

TinhChi
07-11-2011, 10:46 AM

Khi nào lập hội cho chị 1 chỗ nhé em :D

TinhChi
07-11-2011, 10:49 AM
bạn lên google search cái là ra liền ah. Đại thể là hồi đó có bà mẹ nào làm ở viện nghiên cứu gì đấy, kiểm tra thử thì thấy sữa Enfa không có đủ hàm lượng dinh dưỡng như quảng cáo, còn lôi nhau ra kiện nữa cơ

Vụ này mình thấy Abbott, DUmex cũng đầy ra mà... mình nghĩ là các hãng chơi nhau thoi ;))

bobebom
07-11-2011, 10:49 AM

Trời, chuyện bao nhiêu lâu rồi. Mà mấy vụ ồn ào này mình thì chả tin mấy, ko biết đâu là thật, đâu là giả. Chừng nào pháp luật vào cuộc đi rồi tính. Quan trọng là sữa chất lượng vẫn tốt là okie

Tracy
07-11-2011, 11:07 AM

Hí hí, cho em 1 chân thư ký cho hội nữa nha

Dr_Vui
07-11-2011, 11:28 AM
Mình thấy sữa mẹ vẫn là sữa tốt nhất cho trẻ. Ngoài ra, con mình thì uống sữa bột nguyên kem xách tay từ newzealand về luôn. Không nguyên liệu ko thêm màu mè gì hết. Thật ra trong sữa đã có đủ chất bổ cần thiết cho một đứa trẻ phát triển rồi mà, bản chất của sữa cũng đã có DHA

Gigi
07-11-2011, 11:36 AM
Khi nào lập hội cho chị 1 chỗ nhé em :D

Hí hí, cho em 1 chân thư ký cho hội nữa nha

Vậy là hội có 3 thành viên rồi hen. Chủ tịch, phó chủ tịch và thư ký, hehe. Còn mẹ nào cho con dùng sữa enfa nữa, vào hội luôn rồi tổ chức offline khoe con đi, hie hie

Suki
07-11-2011, 11:36 AM
Lúc nhỏ mình cho con uong Enfa, khoảng 4 tuổi chuyển sang sữa Milu, vậy chắc vote cho Enfa thôi, hehe

DagaNice
07-11-2011, 11:41 AM
Em gái mình sinh con thiếu tháng nên bs khuyên dùng sửa gì của Nestle mà hỗ trợ hoàn chỉnh hệ tiêu hóa cho bé sinh non đó, mình quên tên sản phẩm rồi nhưng thấy tốt lắm vì so với con mình mặc dù bé bị sinh thiếu tháng như có hệ tiêu hóa tốt hơn hẳn.

phoenix
07-11-2011, 11:55 AM
Con mình cũng bị sinh thiếu tháng bs cũng đề nghị cho bé uống sửa hỗ trợ tiêu hoá nhưng chỉ dùng trong 2 tuần đầu sau khi sinh thôi, :bz sau đó thì tôi cho bé uống sửa enfa đến 3 tuổi, :bz rồi chuyển qua dùng hươu cao cổ của abbott đến 6 tuổi còn :o) hiện nay thì đang dùng sửa tươi của vina milk... hihi $-)

Tracy
07-11-2011, 01:47 PM
Em gái mình sinh con thiếu tháng nên bs khuyên dùng sửa gì của Nestle mà hỗ trợ hoàn chỉnh hệ tiêu hóa cho bé sinh non đó, mình quên tên sản phẩm rồi nhưng thấy tốt lắm vì so với con mình mặc dù bé bị sinh thiếu tháng như có hệ tiêu hóa tốt hơn hẳn.

Enfa cũng có dòng sản phẩm dành cho bé sinh non đó mẹ. Nhưng mà sinh non thì dù sao vẫn nên cho bú sữa mẹ thôi

bequay
07-11-2011, 01:50 PM
Hình như hiện nay Abbott là đắt nhất phải ko ta. Cu nhà em uống toàn Abbott, hao quá, hik

Calvin0416
07-11-2011, 02:53 PM
Cô bạn đồng nghiệp vừa sinh bé, vì sinh mổ nên chưa có sửa thế là mẹ cho bú sửa friso luôn vì mẹ dùng friso mum khi mang bầu mà. Trông miệng bé nút sửa thấy mà thèm luôn áh... dễ thương lắm! :o)

all_for_child
07-11-2011, 03:44 PM
mình thấy bà gì mình ở quê nuôi 2 đứa nhóc từ nhỏ tới giờ học lớp 3. lớp 7 đều toàn dùng sữa nội Dielac của Vinamilk thôi chứ làm gì có tiền mua sữa ngoại. Mà đứa nào cũng cao ráo sáng sủa chứ có thua gì ai đâu, nhiều khi các mẹ cứ có tâm lý sính ngoại, tưởng hàng nhiều tiền là tốt hơn nên cống nạp cho các hãng sữa lớn thôi

tra_sua
07-11-2011, 03:55 PM
mình thấy bà gì mình ở quê nuôi 2 đứa nhóc từ nhỏ tới giờ học lớp 3. lớp 7 đều toàn dùng sữa nội Dielac của Vinamilk thôi chứ làm gì có tiền mua sữa ngoại. Mà đứa nào cũng cao ráo sáng sủa chứ có thua gì ai đâu, nhiều khi các mẹ cứ có tâm lý sính ngoại, tưởng hàng nhiều tiền là tốt hơn nên cống nạp cho các hãng sữa lớn thôi

bạn nói vậy chứ mình hỏi mai mốt bạn có con thì cho nó uống sữa ngoại hay sữa nội nếu điều kiện kinh tế của bạn dư dả? trả lời thật lòng nhá Mình thì nghĩ du gì thì các hãng sữa ngoại người ta uy tín cả trăm năm, làm ăn vẫn coi trọng chữ tín hơn các doanh nghiệp Việt Nam nhiều lần. Nhà mình trước giờ chỉ dùng Friso thôi, giá không thể nói là hợp lý nhưng yên tâm về chất lượng.

me_cun
07-11-2011, 03:59 PM
các bố các mẹ tranh luận sôi nổi quá nhỉ, hihi. Nhưng nhìn vào bảng thăm dò thì thấy có vẻ nhiều mẹ cũng như mình lựa chọn Enfa. Các hãng sữa khác như Friso, Abbott mình thấy cũng tin tưởng được đấy, chỉ là con mình trước giờ hợp với Enfa rồi nên mình cũng không đổi làm gì. Còn nói thiệt các hãng sữa VN thì mình chưa tin lắm

October_Rain
07-11-2011, 04:04 PM
các bố các mẹ tranh luận sôi nổi quá nhỉ, hihi. Nhưng nhìn vào bảng thăm dò thì thấy có vẻ nhiều mẹ cũng như mình lựa chọn Enfa. Các hãng sữa khác như Friso, Abbott mình thấy cũng tin tưởng được đấy, chỉ là con mình trước giờ hợp với Enfa rồi nên mình cũng không đổi làm gì. Còn nói thiệt các hãng sữa VN thì mình chưa tin lắm

Đồng ý quan điểm của mẹ :D. Cứ cố đầu tư 1 tí cho con sau này cao to khoẻ mạnh, hie hie. Lỡ sau này thua bạn thua mẹ lại trách mẹ

Calvin0416
07-11-2011, 04:06 PM
bé cháu gái con ông anh từ nhỏ uống abbott đến 3 tuổi thì hơi béo tí thế là bs khuyên chỉ cần uống sửa tươi của VN Milk là đủ dinh dưỡng rồi! không cần dùng sửa ngoại cho tốn kém. :)

me_bobo
07-11-2011, 04:18 PM

trời ơi bao nhiêu vụ luôn đấy mẹ nó. Đình đám nhất là vụ sữa không đủ dinh dưỡng như công bố mà bạn bobo_kute có nói trên kia, chưa kể các vụ sữa cháy, sữa có bọ nữa. Hãng sữa luôn mồm bảo uy tín như thế mà bảo sữa làm ra bị cháy chứ không phải bọ đen gì hết, mọi người có tin được không [-(

Meocon0102
07-11-2011, 04:21 PM
Vì mình không có sửa nhiều nên từ sơ sinh mèo con toàn uống sửa ngoại của abbott đến 4 tuổi thì chuyển sang uống sửa tươi của Úc, nhờ thế mà mèocon có được làn da trắng hồng và mịn màng nữa kìa!

Calvin0416
07-11-2011, 04:41 PM
Dân VN ta thì thích hàng ngoại mà! kinh tế cho phép là xài hàng ngoại thôi như mấy bà chị và ông anh tôi cũng vậy toàn cho con uống abbott với enfa, chớ tôi thấy con của chị giúp việc nhà tôi uống toàn dielac đến 2-3 tuổi thôi giờ cũng cao to khoẻ mạnh và học hành cũng được đâu thua kém các bạn đồng trang lứa.

green
07-11-2011, 04:41 PM
Bạn chủ top đang hỏi thăm dò xem các mẹ dùng sữa hãng nào làm gì thế? Vì theo mình thì dùng sữa nào còn tuỳ vào con bạn nữa cơ. Con của người khác dùng được sữa Enfa nhưng có thể con của bạn không hợp nên không dùng được lắm chứ. Bạn nên cho bé thử các loại sữa khác nhau một thời gian coi sao. Chức còn các loại như Abbott, Friso, Enfa hay Vinamilk mìh nghĩ chất lượng cũng chả hơn kém bao nhiêu, chủ yếu do quảng cáo thổi phồng

Meocon0102
07-11-2011, 04:49 PM
Bạn chủ top đang hỏi thăm dò xem các mẹ dùng sữa hãng nào làm gì thế? Vì theo mình thì dùng sữa nào còn tuỳ vào con bạn nữa cơ. Con của người khác dùng được sữa Enfa nhưng có thể con của bạn không hợp nên không dùng được lắm chứ. Bạn nên cho bé thử các loại sữa khác nhau một thời gian coi sao. Chức còn các loại như Abbott, Friso, Enfa hay Vinamilk mìh nghĩ chất lượng cũng chả hơn kém bao nhiêu, chủ yếu do quảng cáo thổi phồng

Không đâu bạn ơi, tiền nào của ấy đó àh! nhờ vào sữa ngoại mà mèo con nhà tôi mới có được làn da đẹp đó chớ vợ chồng mình da dẻ ngâm đen có ai trắng được tí nào đâu?

all_for_child
07-11-2011, 04:56 PM
bạn nói vậy chứ mình hỏi mai mốt bạn có con thì cho nó uống sữa ngoại hay sữa nội nếu điều kiện kinh tế của bạn dư dả? trả lời thật lòng nhá Mình thì nghĩ du gì thì các hãng sữa ngoại người ta uy tín cả trăm năm, làm ăn vẫn coi trọng chữ tín hơn các doanh nghiệp Việt Nam nhiều lần. Nhà mình trước giờ chỉ dùng Friso thôi, giá không thể nói là hợp lý nhưng yên tâm về chất lượng.

chính vì những người tiêu dùng có tâm lý như bạn mà các hãng sữa ngoại mới tha hồ trục lợi đấy. thế mình hỏi sao bạn lại biết sữa ngoại chất lượng tốt hơn sữa nội, đã có ai chứng minh khoa học chưa? hay chỉ là bạn thấy giá cao nên tưởng nó tốt? Vinamilk là doanh nghiệp hàng đầu Vn mà không uy tín à? Các hãng sữa ngoại "uy tín" của bạn sao vẫn bị những vụ lùm xùm về chất lượng đấy thôi?

all_for_child
07-11-2011, 04:59 PM
còn câu hỏi của bạn về việc sau này có con mình cho nó dùng sữa nội hay ngoại,mình xin trả lời là sẵn sàng cho nó dùng sữa nội nếu bé uống hợp và phát triển bình thường bạn nhé. Ngay cả mình từ nhỏ cũng chỉ biết đến Meiji, sữa ông thọ chứ hồi đó làm gì có Enfa hay Friso

Kathy
07-11-2011, 06:36 PM
Mình đang cho con mình uống sữa Nhật wakodo vì chất lương chuẩn.giống sưã mẹ cả về thành fần lẫn mùi vị. Sưã mát.dễ tiêu.đề kháng tốt.tăng chiêù cao mà laị rất ngon.bé ăn đc nhiều...

henyeuquy
07-11-2011, 10:18 PM
nhà mình thì dùng Friso. Thằng này hình như cùng cty sản xuất với Cô giá Hà Lan nên cũng khá yên tâm về chất lượng, trộm vía mấy đứa nhà mình đều phát triển bình thường khỏe mạnh cả :)
Bé nhà mình đang uống Friso lên vừa thấy có bạn là nhào vô liên. Trộm vía bé nào cũng thuộc loại bé khỏe bé đẹp cả.

occuacha
07-11-2011, 10:23 PM

Mình cũng cho bé nhà mình uống từ bé, có thấy j đâu, cháu vấn lớn, khoe như trâu ấy (mình hay gọi các con như vậy) hehe.

buyeuquy
07-11-2011, 10:27 PM
Trước kia mình thường cho con uống meji từ bé, nhưng đợt vừa rồi sợ ảnh hưởng của sóng thần và nhiễm phóng xạ mình tạm nghỉ một thời gian nghe ngóng tình hình xem thế nào? thấy dân mình vẫn có người cho con uống. Thế là mình lại quay lại với meji. bỏ cho meji một phiêu.

ngaocuame
07-11-2011, 10:32 PM
Mình cũng cho bé nhà mình uống từ bé, có thấy j đâu, cháu vấn lớn, khoe như trâu ấy (mình hay gọi các con như vậy) hehe.
Nhà mình cũng cho các con uống sữa Enfa nè, đổi sữa khác các con không thích (không hợp toàn bỏ thừa thui). Các bé nhà mình đứa nào cũng mũm mĩm xinh đẹp cả.

uyenb4by
07-11-2011, 10:36 PM
Nhà em đang cho bé dùng Enfa,trộm vía,bé phổng phao,lớn nhanh lắm.Em thấy ở đây cũng nhiều mẹ chọn Enfa cho con nhỉ.

kemmut
07-11-2011, 10:38 PM
Nhà mình cũng cho các con uống sữa Enfa nè, đổi sữa khác các con không thích (không hợp toàn bỏ thừa thui). Các bé nhà mình đứa nào cũng mũm mĩm xinh đẹp cả.

Trước kia, bé nhà mình thường uống sửa của Abort nhưng rùi cháu bị táo bon, một số mẹ khuyên do sữa của Abort nóng, không hợp với cháu và chuyển sang dùng Enfa thấy cháu không bị táo nữa nên mình dùng cho bé luôn.

nghecon
07-11-2011, 10:49 PM
Mình thì không chuộng đồ ngoại cho lắm,sữa nội cũng tốt không kém nhiều loại sữa ngoại khác nên mình chọn Dialac,được cái bé nhà mình cũng thích uống sữa này nên cũng thấy yên tâm

thuyentinh
07-11-2011, 10:55 PM

Đúng là sữa ngoại đắt thật,nhưng cũng tùy từng loại chất lượng có hợp với giá tiền không,mình cũng mua Abbot cho bé,tuy thấy đắt nhưng thấy con uống vào phát triển đều,ăn khỏe nên cũng không đắn đo mấy.

nhomi
07-11-2011, 10:59 PM
Bé nhà mình phải dùng đến 3 loại trong số này rồi,lúc đầu bé dung dumex không hợp,rồi mình chuyển qua dùng dialac nhưng cũng không khả quan,rồi tiếp đến là Enfa thì bé lại hợp nên mình vote cho Enfa

hongnhi
07-11-2011, 11:08 PM
Mình cho Meiji một phiếu, từ nhỏ mình được uống sữa này nên lớn lên cũng mua cho con luôn :D

Bạn này cho con uống sữa theo kiểu "cha truyền con nối" à :)),mình được nhiều người khuyên chọn loại này nên cho con uống từ đầu đến giờ vẫn chưa đổi sữa lần nào

chaicuaba
07-11-2011, 11:09 PM
Trước kia mình thường cho con uống meji từ bé, nhưng đợt vừa rồi sợ ảnh hưởng của sóng thần và nhiễm phóng xạ mình tạm nghỉ một thời gian nghe ngóng tình hình xem thế nào? thấy dân mình vẫn có người cho con uống. Thế là mình lại quay lại với meji. bỏ cho meji một phiêu.

mình cũng vậy đó là tín đồ của sữa meji, từ đợt sóng thần và sự cố nhà máy điện hạt nhân mình cũng sợ chẳng dám cho bé uống sữa nữa. Nhưng bé nhà mình uống sữa khác đựoc khoảng hai hộp thui là bị đi táo liền. Mình thấy một số mẹ vẫn dùng meji lên manh dạn dùng tiếp không bít có sao không.

yeucon
07-11-2011, 11:12 PM
Vụ này mình thấy Abbott, DUmex cũng đầy ra mà... mình nghĩ là các hãng chơi nhau thoi ;))

Đúng là không biết thật giả thế nào cả,sữa nào cũng thấy ít nhiều dính vj gì đó tai tiếng

uyenthinh
07-11-2011, 11:15 PM

Đúng là sữa tốt hay không còn tùy thuộc vào trẻ có uống hợp hay không chứ không phải nội ngoại gì cả,hàm lượng các chất dinh dưỡng trong sữa của các hãng cũng không có sự chênh lệch gì đáng kể cả

bebuxinh
07-11-2011, 11:18 PM

Hồi nghe tin về mấy vụ xì căng đan của enfa mình không tin lắm vì thấy sữa mua về vẫn bình thường,con uống vẫn tốt,đi kiểm tra sức khỏe cũng không có gì cả nên mình vẫn tin tưởng dùng.

cuoidicon
07-11-2011, 11:20 PM
hình như không có mẹ nào dùng sữa xách tay thì phải :D

bexiu
07-11-2011, 11:23 PM
Không đâu bạn ơi, tiền nào của ấy đó àh! nhờ vào sữa ngoại mà mèo con nhà tôi mới có được làn da đẹp đó chớ vợ chồng mình da dẻ ngâm đen có ai trắng được tí nào đâu?

Hợp sữa nên mèo con nhà bạn mới thế thôi,chứ không hợp sữa thì sữa có đắt mấy cũng không ăn thua đâu mà :D

chinhpapa
08-11-2011, 12:43 AM
Mình bầu 1 phiếu cho Enfa vì cu con nhà mình cũng đã và đang uống sữa này,sữa này ngon và tốt lắm

bethinh
08-11-2011, 01:01 AM

Sữa Enfa cũng có đầy đủ cho từng giai đoạn kể cả sơ sinh nữa đó bạn ạ

nhimama
08-11-2011, 01:10 AM

Đấy chỉ là những tin đồn không có cơ sở thôi,giờ mình cũng vẫn dùng sữa meji cho bé nhà mình

beuyen
08-11-2011, 01:19 AM
Em cũng phải cho con uống mấy loại trong này rùi,nhưng thấy hợp nhất là Enfa nên từ hồi dùng Enfa không chuyển sang dùng loại khác nữa

tacke
08-11-2011, 01:22 AM
Nhà mình không có điều kiện mua sữa ngoại cho bé vì đắt lắm nên nhà mình chọn Dialac,cũng may là bé uống sữa này cũng rất hợp,lớn nhanh và khỏe mạnh lắm

beco
08-11-2011, 01:46 AM
Nhà mình không có điều kiện mua sữa ngoại cho bé vì đắt lắm nên nhà mình chọn Dialac,cũng may là bé uống sữa này cũng rất hợp,lớn nhanh và khỏe mạnh lắm

Sữa dialac cũng tốt đâu kém các loại sữa ngoại đâu,đôi khi còn hơn hẳn 1 số loại sữa ngoại khác nữa ý chứ.Căn bản là do tâm lý người VN chuộng đồ ngoại,lúc nào cũng nghĩ đồ ngoại là tốt hơn đồ nội nên nhiều người cứ phải cho con uống sữa ngoại mới được.

xiubu
08-11-2011, 01:54 AM
Lúc đầu mình cũng nghĩ cứ chọn sữa ngoại là tốt nhất nên chọn cho bé những loại sữa nổi tiếng nhất,đắt nhất,nhưng bé đều chẳng hợp,uống vào chẳng ăn thua,kém ăn mà lại chậm lớn,mình mới thử đổi sang dùng sữa nội 1 thời gian thì lại thấy bé ăn khỏe và mau lớn hơn.Lúc đấy mới hiểu không phải cứ sữa ngoại,đắt tiền là tốt

bequam
08-11-2011, 01:57 AM
Sữa bé nhà em uống lại không có trong danh sách này :)) nhưng nhìn qua thấy các mẹ tin dùng Enfa và Abbot quá nhỉ,em chưa cho bé uống 2 loại này nên cũng không biết sữa này thế nào

kakakiki
08-11-2011, 02:01 AM
Từ lúc mang thai bé mình đã chọn uống Enfa rồi,thấy bé uống tốt,ăn tốt,chẳng mấy khi ốm,lại nhanh nhẹn nữa nên mình cũng không có ý định đối loại sữa khác cho bé mà sẽ cho bé uống sữa này lâu dài

bubungt0
08-11-2011, 02:11 AM
Đúng là trên thị trường bây giờ có rất nhiều thông tin về những loai sữa,thực phẩm không đảm bảo chất lượng hoặc chất lượng không được như người tiêu dùng mong đợi,chỉ có 1 số ít các hãng sữa có tên tuổi chứng minh và khẳng định được chất lượng của mình.Bé nhà em đang dùng Enfa vì em thấy rất tin tưởng loại sữa này,mà tình hình chung em cũng thấy đa phần các mẹ đều chọn Enfa cho con chứng tỏ chất lượng sữa Enfa rất được đảm bảo.

bobebom
08-11-2011, 08:57 AM
Hồi trước toàn mua Friso cho bà xã mà mấy nhóc, từ hồi bà chị cho hộp Enfa, uống thấy được đổi qua xài enfa tới giờ luôn

loveyoumuch
08-11-2011, 09:04 AM
Hồi trước toàn mua Friso cho bà xã mà mấy nhóc, từ hồi bà chị cho hộp Enfa, uống thấy được đổi qua xài enfa tới giờ luôn

Em thì ngược lại, trước em cho bé uống Enfa, nhưng từ khi Friso có một số loại hương vị bé nhà em hạp lắm. Thích uống mà lại không bị táo bón nên em cho nhóc nhà em uống luôn đó chị

bobebom
08-11-2011, 09:21 AM
bố chứ ko phải mẹ đâu ^_^. Nói chung bố mẹ chọn sữa là 1 chuyện, còn phải coi mấy cô mấy cậu ấy có chịu hay ko nữa

hachi1707
08-11-2011, 09:22 AM
Em lúc đầu cho uống Dumex gold. Sau này táo bón quá nên khoảng 8 tháng là em cho cu cậu chuyển qua Enfa, thấy cũng OK lắm. Tăng cân đều, người chắc, không bị bệu :)

Nhà này giống nhà mình thế, hồi đầu cũng cho bé uống Dumex, xong thấy chậm lên cân quá và được người quen giới thiệu và mình đổi dùng Enfa. Trộm vía rất ổn.

wildcat99
08-11-2011, 09:23 AM
mỗi bé sẽ thích ứng với 1 loại sữa khác nhau, con mình từ nhỏ đến lớn không biết dùng biết bao nhiêu loại sữa giờ thì dang dùng sữa tươi của cô gái Hà Lan bé thích lắm vì hương vị thơm và ngọt vừa.

hachi1707
08-11-2011, 09:24 AM
Công chúa nhà em thì chỉ uống Enfa. Hôm trước cô hai mua bếu lon Abbott nhưng bố mẹ dỗ mấy nàng cũng ko chịu uống cuối cùng phải cho lại con cô ba

Trẻ con khôn mồm lắm bạn ơi, bé mà đã uống sữa ngon rồi thì đừng hòng chịu đổi sữa.

tin_tin
08-11-2011, 09:28 AM
hình như không có mẹ nào dùng sữa xách tay thì phải :D

mình cũng có nghe một số bà mẹ đang dùng sữa xách tay cho con, nhưng mà chưa dám thử bao giờ nên nhân tiện mình hỏi luôn. Sữa xách tay tức là cũng thương hiệu đó nhưng được sản xuất ở nước khác và đem về VN phải không bạn? và thường giá rẻ hơn sữa cùng thương hiệu bán tại VN à?

hachi1707
08-11-2011, 09:29 AM
Đúng là trên thị trường bây giờ có rất nhiều thông tin về những loai sữa,thực phẩm không đảm bảo chất lượng hoặc chất lượng không được như người tiêu dùng mong đợi,chỉ có 1 số ít các hãng sữa có tên tuổi chứng minh và khẳng định được chất lượng của mình.Bé nhà em đang dùng Enfa vì em thấy rất tin tưởng loại sữa này,mà tình hình chung em cũng thấy đa phần các mẹ đều chọn Enfa cho con chứng tỏ chất lượng sữa Enfa rất được đảm bảo.

Nếu để mà nói ra hàng sữa để chọn cho con thì đúng là không biết đường nào mà lần đâu ah, vô vàn chủng loại và sữa nào cũng quảng cáo những ưu điểm vượt trội, nhưng dốt cuộc mình cũng chọn sữa cho bé theo số đông các mẹ chọn cho bé yêu của mình.

green
08-11-2011, 09:31 AM
Nếu để mà nói ra hàng sữa để chọn cho con thì đúng là không biết đường nào mà lần đâu ah, vô vàn chủng loại và sữa nào cũng quảng cáo những ưu điểm vượt trội, nhưng dốt cuộc mình cũng chọn sữa cho bé theo số đông các mẹ chọn cho bé yêu của mình.

mình nghĩ bạn nên chọn theo loại sữa nào mà con bạn uống thấy hợp và phát triển tốt ấy, chứ có thể nhiều bà mẹ ở đây dùng Enfa nhưng con bạn lại hợp với Friso hay Abbott hơn thì sao?

traucon
08-11-2011, 09:33 AM
Con mình cũng bị sinh thiếu tháng bs cũng đề nghị cho bé uống sửa hỗ trợ tiêu hoá nhưng chỉ dùng trong 2 tuần đầu sau khi sinh thôi, :bz sau đó thì tôi cho bé uống sửa enfa đến 3 tuổi, :bz rồi chuyển qua dùng hươu cao cổ của abbott đến 6 tuổi còn :o) hiện nay thì đang dùng sửa tươi của vina milk... hihi $-)

Mình thấy Enfalac Premature Formula A+ của Mead Johnson cũng dành cho trẻ thiếu tháng, nhẹ cân đấy.

loveyoumuch
08-11-2011, 09:35 AM
Sữa bé nhà em uống lại không có trong danh sách này :)) nhưng nhìn qua thấy các mẹ tin dùng Enfa và Abbot quá nhỉ,em chưa cho bé uống 2 loại này nên cũng không biết sữa này thế nào

Chắc bé nhà bạn này uống sữa mẹ hả? Sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ mà :)

Em có một thằng nhóc cháu, nó cũng không bú sữa gì ngoài sữa mẹ cả. 9 tháng ăn dặm rồi mà vẫn còn bú mẹ nhiều lắm :)

traucon
08-11-2011, 09:36 AM
mình nghĩ bạn nên chọn theo loại sữa nào mà con bạn uống thấy hợp và phát triển tốt ấy, chứ có thể nhiều bà mẹ ở đây dùng Enfa nhưng con bạn lại hợp với Friso hay Abbott hơn thì sao?

Mình đồng ý quan điểm với mẹ, quan trọng nhất là bé nhà bạn có hợp không, mặc dù có thể là rất tốt với bé khác.

traucon
08-11-2011, 09:40 AM
Chắc bé nhà bạn này uống sữa mẹ hả? Sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ mà :)

Em có một thằng nhóc cháu, nó cũng không bú sữa gì ngoài sữa mẹ cả. 9 tháng ăn dặm rồi mà vẫn còn bú mẹ nhiều lắm :)

Em buồn nhất là ít sữa quá nên con em cũng chẳng được bú mẹ mấy, vậy nên bé nhà em đã phải dùng sữa ngoài từ bé rồi.

bonbon
08-11-2011, 09:41 AM
Bé nhà em đang còn bú mẹ, em nhiều sữa nên chắc em cho bú mẹ suốt đến 24 tháng luôn. Làm gì có sữa nào tốt và hợp khẩu vị hơn sữa mẹ các mẹ nhỉ.

me_cun
08-11-2011, 09:41 AM

bạn nên thử cho con uống xem thế nào đã, có chị đồng nghiệp ở cty mình cho con dùng Enfa nhưng cháu bé bị táo bón, cuối cùng phải chuyển sang Abbott đấy. Chắc cơ địa mỗi trẻ hợp với hương vị và thành phần một loại sữa khác nhau

me_bobo
08-11-2011, 09:50 AM
có vẻ phần đông mọi người vẫn chuộng hàng ngoại nhỉ :)

nguoi_me_buon
08-11-2011, 09:50 AM
Mình cho bé sữa Meiji của Nhật, sữa này nhạt, có công thức gần giống với sữa mẹ nhật. Mua hàng bán hàng xách tay thường ko đảm bảo nên mình phải nhờ ng bên kia về mua xách tay, cũng hơi cực :(

Me-be-Ken
08-11-2011, 09:54 AM
Mình cho bé sữa Meiji của Nhật, sữa này nhạt, có công thức gần giống với sữa mẹ nhật. Mua hàng bán hàng xách tay thường ko đảm bảo nên mình phải nhờ ng bên kia về mua xách tay, cũng hơi cực :(

Sữa còn tùy thuộc vào cơ thể và hấp thu của bé như thế nào nữa đó ban. Như con mình uống sữa Meji là bị tiêu chảy, chắc sữa này mát quá, mình chuyển qua sữa Friso Gold thì bé hết tiêu chảy :)

CuRua
08-11-2011, 09:55 AM
Vợ chồng mình cũng sắp có em bé, nên mọi thứ còn mới mẻ quá. Mình đang nghiên cứu cái vụ sữa này trên các diễn đàn. Các mẹ cho mình hỏi cái thể sữa xách tay là loại sữa gì thế nhỉ?

nguoi_me_buon
08-11-2011, 09:57 AM
Sữa còn tùy thuộc vào cơ thể và hấp thu của bé như thế nào nữa đó ban. Như con mình uống sữa Meji là bị tiêu chảy, chắc sữa này mát quá, mình chuyển qua sữa Friso Gold thì bé hết tiêu chảy :)

Mỗi trẻ có hệ tiêu hóa phù hợp với mỗi loại sữa khác nhau đó bạn à. Không hẳn sữa đắt tiền mà đã tốt cho con vì sữa đắt, tốt nhưng hệ tiêu hóa của bé không hấp thu hết hoặc gây táo bón cũng ảnh hưởng đến phát triển

Jung
08-11-2011, 09:57 AM
Em ham hố nhào vô cùng các chị cho vui nè, em vote cho Enfa, hồi xưa có bầu cung xài, sau này cung cho con uong.

Jung
08-11-2011, 10:04 AM
có vẻ phần đông mọi người vẫn chuộng hàng ngoại nhỉ :)

nhìn xung quanh xem dư luận lên tiếng về hàng VN kém này kém nọ kìa bạn, phở thì ướp phụ gia độc hai, dr.thanh thì bẩn... thì mới biết tâm lý sính ngoại sẽ luôn còn thôi.

sweetycarrot
08-11-2011, 10:10 AM
nhìn xung quanh xem dư luận lên tiếng về hàng VN kém này kém nọ kìa bạn, phở thì ướp phụ gia độc hai, dr.thanh thì bẩn... thì mới biết tâm lý sính ngoại sẽ luôn còn thôi.

Sữa nội hay sữa ngoại cũng chỉ là thương hiệu thôi bạn ơi, thực ra sữa vinamilk hay nutifood cũng dùng sữa nguyên liệu nhập khẩu từ newzealand hoặc úc mà. Sữa nguyên liệu ở VN mình thu vào làm sao đủ cung cấp nhu cầu tiêu thụ và thị phần sữa nội ở VN được :-<

sweetycarrot
08-11-2011, 10:17 AM
bạn nên thử cho con uống xem thế nào đã, có chị đồng nghiệp ở cty mình cho con dùng Enfa nhưng cháu bé bị táo bón, cuối cùng phải chuyển sang Abbott đấy. Chắc cơ địa mỗi trẻ hợp với hương vị và thành phần một loại sữa khác nhau

Cháu mình lúc trước uống dumex gold, sau này cũng chuyển qua Grow hươu cao cổ :) Mà uống đến 5 tuổi vẫn còn thèm sữa mỗi ngày đó :-"

traucon
08-11-2011, 10:22 AM
Vợ chồng mình cũng sắp có em bé, nên mọi thứ còn mới mẻ quá. Mình đang nghiên cứu cái vụ sữa này trên các diễn đàn. Các mẹ cho mình hỏi cái thể sữa xách tay là loại sữa gì thế nhỉ?

Sữa xách tay cũng chỉ là các loại hãng sữa thông thường ở nước ngoài được mang về Việt Nam bán, chứ không phải là loại sữa gì đặc biệt như bạn nghĩ đâu.

JulyRain
08-11-2011, 10:22 AM
VOte cho Friso, dạo này cô gái Hà Lan chịu làm quảng cáo pr lắm, nên đi đâu cũng nghe mấy bà mẹ kêu cho con dùng friso :D

CuRua
08-11-2011, 10:27 AM
Sữa xách tay cũng chỉ là các loại hãng sữa thông thường ở nước ngoài được mang về Việt Nam bán, chứ không phải là loại sữa gì đặc biệt như bạn nghĩ đâu.

Cám ơn bạn, thế thì mình có bà chị cũng chuyên cho con uống sữa Abbott mua từ nước ngoài về, có lần đi nước ngoài chị ấy chả sắm gì được cho mình, nguyên vali toàn sữa. Làm mình đi theo xách giùm gãy cả tay luôn.

Gossip_Girl
08-11-2011, 10:27 AM
mình cho Enfa 1 phiếu, mình với bạn bè ai cũng xài Enfa hết

bimbim07
08-11-2011, 10:29 AM
Sữa nội hay sữa ngoại cũng chỉ là thương hiệu thôi bạn ơi, thực ra sữa vinamilk hay nutifood cũng dùng sữa nguyên liệu nhập khẩu từ newzealand hoặc úc mà. Sữa nguyên liệu ở VN mình thu vào làm sao đủ cung cấp nhu cầu tiêu thụ và thị phần sữa nội ở VN được :-<

Mình thấy sữa ngoại quá mắc, nhà mình thì không đủ lực để cho con uống, chỉ cố được cho con dùng Enfa nội địa thôi, mà mình nghĩ sữa nào chả như sữa nào, chủ yếu là bé có hấp thụ được hay không thôi.

sweetycarrot
08-11-2011, 10:31 AM
VOte cho Friso, dạo này cô gái Hà Lan chịu làm quảng cáo pr lắm, nên đi đâu cũng nghe mấy bà mẹ kêu cho con dùng friso :D

Thì tiền chi phí PR và quảng cáo cũng được tính trong tiền mình mua sữa rồi đó mẹ July :)
Nên sữa càng ngày càng lên, dạo này Abbott và Friso lên dễ sợ, chỉ thấy Enfa là còn giá cũ nhỉ :-s

bimbim07
08-11-2011, 10:32 AM

PR là một chuyện nhưng mình tin các bà mẹ của chúng ta luôn là các bà mẹ thông thái hiểu con mình hợp và yêu thích sữa nào hơn ai hết./.

bonbon
08-11-2011, 10:32 AM
Milmax là sữa gì ấy nhỉ :-? em chưa nghe bao giờ

bimbim07
08-11-2011, 10:35 AM
Thì tiền chi phí PR và quảng cáo cũng được tính trong tiền mình mua sữa rồi đó mẹ July :)
Nên sữa càng ngày càng lên, dạo này Abbott và Friso lên dễ sợ, chỉ thấy Enfa là còn giá cũ nhỉ :-s

Mình công nhận giá sữa tăng chóng mặt, Enfa chắc có chiến lược bình ổn giá chăng???

wildcat99
08-11-2011, 10:40 AM
lúc trước con tôi cũng uống toàn sửa ngoại tốn kém lắm nhưng bé cũng phát triển bình thường chớ đâu có gì vượt trội như các nhà sx quảng cáo, từ hồi sử dụng sửa trong nước mỗi tháng cũng tiết kiệm được 1 khoảng mà bé vẫn khoẻ và học tốt... ủng hộ hàng nội địa!

bonbon
08-11-2011, 10:46 AM
lúc trước con tôi cũng uống toàn sửa ngoại tốn kém lắm nhưng bé cũng phát triển bình thường chớ đâu có gì vượt trội như các nhà sx quảng cáo, từ hồi sử dụng sửa trong nước mỗi tháng cũng tiết kiệm được 1 khoảng mà bé vẫn khoẻ và học tốt... ủng hộ hàng nội địa!

Vậy mẹ vote cho các hãng sữa nội đi, chứ tình hình cái bảng voting này là sữa nội hoàn toàn lép vế so với sữa ngoại rồi đó :))

vidolaem
08-11-2011, 10:54 AM
Trên thị trường thì có rất nhiều loại sữa khác nhau nhưng nhìn chung thì thành phần cũng ngang ngang nhau hết, nhưng tùy thuộc vào cơ địa của từng bé nên ko thể thấy đứa này uống sữa này mà mình theo dc, có thể hợp với bé đó nhưng ko hợp với con mình thì sao. Mình thấy nhóc nhà mình dùng sữa Gain IQ 2 hợp nên theo từ đó đến giờ, sắp đến 1 tuổi thì mình chuyển qua Gain 3 chứ mình chưa có ý định đổi sang sữa khác

nguoi_me_buon
09-11-2011, 02:17 PM
Vừa rồi có thông tin trẻ trên hai tuổi không cần bổ sung DHA vì cơ thể trẻ trên 2 tuổi không cần thiết phải có DHA bằng sữa bột, nhưng các sữa như enfa hay abbott vẫn quảng cáo sữa có DHA với giá rất cao. Các mẹ thấy sao về thông tin này nhỉ? :-w

nguoi_me_buon
23-11-2011, 10:56 AM
Ồ, sao các mẹ chuyển qua cho con uống Friso nhiều quá nhỉ? Thấy enfa cũng được các mẹ khá tín nhiệm ở mấy topic trước mà?
Tại sạo này Friso quảng cáo nhiều và có nhiều chương trình hấp dẫn chăng? :-/

sweetycarrot
14-12-2011, 10:44 AM
Ồ, sao các mẹ chuyển qua cho con uống Friso nhiều quá nhỉ? Thấy enfa cũng được các mẹ khá tín nhiệm ở mấy topic trước mà?
Tại sạo này Friso quảng cáo nhiều và có nhiều chương trình hấp dẫn chăng? :-/

Trước kia cháu em cho uống Friso nhưng sau này Friso 2 làm cho bé bị táo bón quá nên chuyển qua Hươu cao cổ thì thấy ok lắm :)

bocubin
17-01-2012, 02:37 PM
Nhưng theo các mẹ, giá sữa nào được hơn cho thời buổi này nhỉ?

Mẹ kẹo lạt, mình thấy mẹ cu bin nhà minh đang dùng sữa physiolac của Pháp cho cubin cũng thấy tăng cân đều và không bị táo bón như các sữa khác. Sữa của Pháp nhưng giá rẻ hơn các dòng sữa ngoại khác. mẹ Kẹo lạt xem thử sản phẩm trên web nè: [url]http://physiolac.com.vn